Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

Bạn đọc có địa chỉ [email protected] gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:

Tôi làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty có trụ sở tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi có nhu cầu tuyển dụng chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng đại diện có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?

Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

Luật gia Đặng Thị Nụ – Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   

Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định về người sử dụng người lao động nước ngoài như sau:

2. Người sử dụng người lao động nước ngoài, bao gồm:

a) Doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư hoặc theo điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên;

b) Nhà thầu nước ngoài hoặc trong nước tham dự thầu, thực hiện hợp đồng;

c) Văn phòng đại diện, chi nhánh của doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức được cơ quan có thẩm quyền cấp phép thành lập;

d) Cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp;

đ) Tổ chức phi chính phủ nước ngoài, tổ chức quốc tế tại Việt Nam;

e) Tổ chức sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

g) Văn phòng của dự án nước ngoài hoặc của tổ chức quốc tế tại Việt Nam;

h) Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc của nhà thầu nước ngoài được đăng ký hoạt động theo quy định của pháp luật;

i) Các tổ chức hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của pháp luật;

k) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập và hoạt động theo Luật Hợp tác xã;

l) Hội, hiệp hội doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

m) Hộ kinh doanh, cá nhân được phép hoạt động kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trích dẫn trên, văn phòng đại diện là đối tượng được phép sử dụng lao động nước ngoài. Do đó, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện mà pháp luật quy định, văn phòng của bạn có thể sử dụng lao động là người nước ngoài.

(Nguồn: Báo lao động)